Hỏi Đáp

Mức phạt lỗi không xi nhan khi rẽ, chuyển hướng xe năm 2021

Rất nhiều trường hợp người tham gia giao thông không xi nhan khi rẽ xe sang hướng khác. Vậy lỗi không xi nhan khi rẽ xe phạt bao nhiêu năm 2021? Cùng Big Data VN tham khảo trong bài viết dưới đây nhé!

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP chính thức được áp dụng từ ngày 01/01/2020, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện không bật xi nhan được quy định như sau:

Mức phạt lỗi không xi nhan đối với ô tô

Đối với ô tô, mức phạt lỗi không xi nhan được quy định cụ thể như sau:

  • Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước: Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng).
  • Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức): Phạt tiền từ 800.000 đồng – 01 triệu đồng (trước đây phạt tiền từ 600.000 – 800.000 đồng).
  • Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc: Phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng, tước bằng lái xe từ 01 – 03 tháng (trước đây phạt tiền từ 800.000 đồng – 1,2 triệu đồng).

Bạn đang xem: Mức phạt lỗi không xi nhan khi rẽ, chuyển hướng xe năm 2021

Mức phạt lỗi không xi nhan với xe máy

Đối với xe máy, mức phạt lỗi không xi nhan được quy định cụ thể như sau:

  • Chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 80.000 – 100.000 đồng).
  • Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức): Phạt tiền từ 400.000 – 600.000 đồng (trước đây phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng).

Mức phạt lỗi không xi nhan với xe máy

Một số lưu ý

Lưu ý dành cho bạn khi điều khiển phương tiện giao thông như sau:

Khi nào cần xi nhan?

Theo Điều 14, Điều 15, Điều 16, Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008, những trường hợp phải phải bật đèn xi nhan gồm:

  • Chuyển làn đường;
  • Chuyển hướng xe (rẽ phải, rẽ trái, quay đầu);
  • Vượt xe;
  • Cho xe chuyển bánh từ vị trí đỗ xe, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đỗ xe.

 trường hợp phải phải bật đèn xi nhan

Ngoài ra, trong quá trình tham gia giao thông để đảm bảo an toàn, Cục Cảnh sát giao thông khuyến nghị nên bật đèn xi nhan trong các trường hợp sau:

  • Khi đi qua vòng xuyến: Bật xi nhan theo nguyên tắc “vào trái, ra phải” – khi vào vòng xuyến thì xi nhan trái, khi ra khỏi vòng xuyến thì xi nhan phải.
  • Khi đi theo đường cong: Người điều khiển phương tiện giao thông đi vào đường cong (không phải ngã rẽ, chuyển hướng, chuyển làn) nên bật đèn tín hiệu báo rẽ.
  • Trường hợp thấy an toàn, không gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông phía sau hoặc chiều ngược lại, không bắt buộc phải bật đèn tín hiệu.
  • Khi lùi vào ngõ: Nên bật tín hiệu vì tầm quan sát của người lái xe hạn chế, khó điều chỉnh hướng xe và để tạo thuận lợi cho những phương tiện khác di chuyển.
  • Đi qua ngã 3 chữ Y: Nếu có biển báo ngã rẽ thì bật đèn tín hiệu như bình thường. Nếu không có biển báo mà đi thẳng theo nhánh bên phải (từ chân chữ Y lên) thì không cần xi nhan.

Nên bật để an toàn hơn

Bật xi nhan trước bao nhiêu mét để không phạt?

Hiện nay, chưa có quy định cụ thể phải bật xi nhan trước bao nhiêu mét. Tuy nhiên theo Giáo trình đào tạo lái xe ô tô (xuất bản năm 2011) có hướng dẫn người lái xe ô tô phải bật tín hiệu báo rẽ trước 25 – 30m và sau khi rẽ xong, duy trì thêm 5 – 10m rồi mới tắt xi nhan.

Điều này sẽ cảnh báo những xe khác biết khi nào xe chuẩn bị chuyển hướng và lúc nào đã chuyển hướng xong.

Nguồn tham khảo và tổng hợp: Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cập nhật đến 29/09/2021.

Trên đây là chia sẻ về mức phạt khi vi phạm lỗi không xi nhan năm 2021. Đừng quên để lại bình luận nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp nhé!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button